1. Mọi bài viết vi phạm chính sách, Spam/Không đúng chuyên mục BQT sẽ xóa bài và nick vĩnh viễn.
    Để báo lỗi hoặc cần hỗ trợ vui lòng liên hệ:
    Email: vipkhongtin@gmail.com - FB: Vipkhongtin. Xin cảm ơn!
    Dismiss Notice

Dịch Vụ Kế Toán Trọn Gói

Thảo luận trong 'Rao vặt linh tinh' bắt đầu bởi kimchi8, 30/11/15.

  1. kimchi8

    kimchi8 Member

    Tham gia ngày:
    27/10/15
    Bài viết:
    428
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    16
    1. [​IMG]


    Tôi xin đi làm lại ngay sau khi hết thời gian nghỉ thai sản thì được Công ty bố trí làm công việc mới (lương thấp hơn trước kia) còn vị trí cũ của tôi đã có người mới thay thế. Vậy có đúng hay không?



    Về vấn đề này, Chìa Khóa Thành Công xin được giải đáp như sau:

    - Điều 158 Bộ luật Lao động 2012 quy định: “Lao động nữ được bảo đảm việc làm cũ khi trở lại làm việc sau khi nghỉ hết thời gian theo quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 157 của Bộ luật này; trường hợp việc làm cũ không còn thì người sử dụng lao động phải bố trí việc làm khác cho họ với mức lương không thấp hơn mức lương trước khi nghỉ thai sản”.

    Điều 157. Nghỉ thai sản


    1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

    Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

    Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

    2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

    3. Hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, lao động nữ có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.

    - Điểm d Khoản 2 Điều 18 Nghị định quy định: “Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động nếu không bảo đảm việc làm cũ khi lao động nữ trở lại làm việc sau khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 157 của Bộ luật lao động”.

    Như vậy, Công ty của bạn đã thực hiện không đúng quy định của pháp luật về lao động đối với bạn và có thể bị phạt từ 10 – 20 triệu đồng.

    Posted in:
    1. Prev:Cách xử lý khi viết sai hóa đơn GTGT
    2. All Posts
    3. Next:Hỏi đáp về Dịch vụ kế toán
     
    Tags:
  2. Đang tải...


Chia sẻ trang này

Đang tải...